THỐNG KÊ TRUY CẬP
3659085
Trực tuyến : 113
Hôm nay : 1067
Trong tháng : 73450
  • Hỏi : Tìm hiểu chính sách thuế
    phan - phan@gmai.com - 27/11/2018
    Công ty đang trong giai đoạn đền bù, giải phóng mặt bằng, có khoản tiền ký quỹ nhàn rỗi chưa sử dụng và được gửi ngân hàng theo hợp đồng tiền gửi có kỳ hạn nhận lãi hàng tháng. Công ty không phát sinh các khoản vay và lãi tiền vay. Vậy, công ty có được hạch toán ghi giảm giá trị công trình không?
    Trả lời :

    Trường hợp công ty đang trong giai đoạn đầu tư (giai đoạn đền bù, giải phóng mặt bằng), chưa phát sinh hoạt động sản xuất kinh doanh, chưa phát sinh doanh thu của dự án mà có phát sinh lãi tiền gửi ngân hàng thì công ty được ghi nhận giảm giá trị đầu tư theo quy định tại Khoản 2.31, Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18.6.2014 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi bổ sung tại Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 28.6.2016).

    Sau khi kết thúc giai đoạn đầu tư, công ty đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh, đã phát sinh doanh thu của dự án, nếu có phát sinh lãi tiền gửi ngân hàng thì ghi nhận thu nhập khác để xác định thu nhập chịu thuế thu nhập DN theo quy định tại Khoản 7, Điều 7, Thông tư 78/2014/TT-BTC.
    CỤC THUẾ TỈNH

  • Câu hỏi mới hơn

  • Câu hỏi cũ hơn

 
CHỦ ĐẦU TƯ HẠ TẦNG KHU KINH TẾ KHU CÔNG NGHIỆP

Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định - www.kkt.binhdinh.gov.vn và www.kktbinhdinh.vn
Địa chỉ: 65 Tây Sơn, thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại: (056) 646257 - 3846519 - Fax: (056)-3846616 - E-mail: kktbinhdinh@binhdinh.gov.vn
 Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Phan Viết Hùng, Phó trưởng Ban
Khi sử dụng thông tin từ Website này đề nghị ghi rõ nguồn: Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định.