THỐNG KÊ TRUY CẬP
3092245
Trực tuyến : 69
Hôm nay : 1530
Trong tháng : 100573
  • Hỏi : Tìm hiểu chính sách Thuế
    HỒ VĂN NHỰT - hvnhutsnp@gmail.com - 25/07/2018
    Anh A vào làm việc tại công ty tôi từ năm 2018. Từ năm 2015 anh A đã đăng ký người phụ thuộc (cha, mẹ) ở công ty cũ và được giảm trừ gia cảnh đến hết năm 2017. Vậy, phải làm thủ tục như thế nào để anh A được giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc như nói trên năm 2018 tại công ty tôi?
    Trả lời :

    Theo quy định tại điểm i, khoản 1, Điều 9, Thông tư 111/2013/TT-BTC, ngày 15.8.2013 của Bộ Tài chính, trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, điều này.

    Vậy, anh A phải thực hiện đăng ký giảm trừ gia cảnh năm 2018 như đăng ký lần đầu và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc cho công ty bạn để lưu giữ theo quy định. Cụ thể: anh A nộp 2 bản đăng ký người phụ thuộc mẫu số 20-ĐKT-TCT ban hành kèm theo Thông tư số: 95/2016/TT-BTC ngày 28.6.2016 của Bộ Tài chính, mã số thuế người phụ thuộc là mã số đã được cấp. Công ty bạn giữ một bản, một bản nộp cho cơ quan thuế. Đồng thời, anh A gửi hồ sơ chứng minh người phụ thuộc để công ty bạn đối chiếu dữ liệu kê khai đăng ký mã số thuế; lưu giữ và xuất trình khi cơ quan thuế thanh tra, kiểm tra về thuế. Công ty bạn cũng nên lưu ý cho anh A điều kiện về thu nhập để được giảm trừ. 

    CỤC THUẾ TỈNH

  • Câu hỏi mới hơn

 
CHỦ ĐẦU TƯ HẠ TẦNG KHU KINH TẾ KHU CÔNG NGHIỆP

Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định - www.kkt.binhdinh.gov.vn và www.kktbinhdinh.vn
Địa chỉ: 65 Tây Sơn, thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại: (056) 646257 - 3846519 - Fax: (056)-3846616 - E-mail: kktbinhdinh@binhdinh.gov.vn
 Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Phan Viết Hùng, Phó trưởng Ban
Khi sử dụng thông tin từ Website này đề nghị ghi rõ nguồn: Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định.