THỐNG KÊ TRUY CẬP
2755611
Trực tuyến : 84
Hôm nay : 1158
Trong tháng : 99345
  • Hỏi : Tìm hiểu chính sách Thuế
    Tran - tran@gmai.com - 06/03/2018
    DN thành lập năm 2016, chưa có doanh thu nhưng có chi phí về phân bổ công cụ dụng cụ. Vậy có được tính chi phí hợp lý khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) năm 2017?
    Trả lời :

    Khoản 2.32, Điều 6, Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18.6.2014 của Bộ Tài chính quy định chi về đầu tư xây dựng cơ bản trong giai đoạn đầu tư để hình thành tài sản cố định, như sau: Khi bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh (SXKD), DN chưa phát sinh doanh thu, nhưng có phát sinh các khoản chi thường xuyên để duy trì hoạt động SXKD, đáp ứng các điều kiện theo quy định thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Trường hợp trong giai đoạn đầu tư, DN có phát sinh khoản chi trả tiền vay thì khoản chi này được tính vào giá trị đầu tư. DN phát sinh cả khoản chi trả lãi tiền vay và thu từ lãi tiền gửi được bù trừ giữa khoản chi trả lãi tiền vay và thu từ lãi tiền gửi…

    Căn cứ quy định nêu trên, năm 2016, DN chưa phát sinh doanh thu, nhưng có phát sinh chi phí công cụ dụng cụ, rõ ràng hóa đơn chứng từ và phục vụ hoạt động SXKD, tạo ra thu nhập chịu thuế thì được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN năm 2017.          

    CỤC THUẾ TỈNH

  • Câu hỏi mới hơn

  • Câu hỏi cũ hơn

 
CHỦ ĐẦU TƯ HẠ TẦNG KHU KINH TẾ KHU CÔNG NGHIỆP

Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định - www.kkt.binhdinh.gov.vn và www.kktbinhdinh.vn
Địa chỉ: 65 Tây Sơn, thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại: (056) 646257 - 3846519 - Fax: (056)-3846616 - E-mail: kktbinhdinh@binhdinh.gov.vn
Giấy phép số 148/GP-TTĐT cấp ngày 15/10/2012 của Bộ Thông tin và Truyền Thông - Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Phan Viết Hùng, Phó trưởng Ban
Khi sử dụng thông tin từ Website này đề nghị ghi rõ nguồn: Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định.