THỐNG KÊ TRUY CẬP
3538607
Trực tuyến : 93
Hôm nay : 5558
Trong tháng : 121244
  • Hỏi : Tìm hiểu chính sách thuế
    Tran - tran@gmai.com - 16/01/2018
    DN tổ chức chương trình bán hàng kèm theo các hình thức khuyến mại cho khách hàng, với nội dung: khách hàng mua và tích lũy doanh số đạt đến một mức quy định trong chương trình sẽ được chi trả khuyến mại bằng tiền mặt, hiện vật, hoặc suất du lịch. Vậy, chính sách thuế đối với khoản chi trả thu nhập cho cá nhân kinh doanh như thế nào?
    Trả lời :

    Trường hợp đơn vị thực hiện chương trình khuyến mại theo quy định tại Điều 92 Luật Thương mại thì khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) thực hiện theo hướng dẫn tại công văn số 3929/TCT-TNCN ngày 23.9.2015 và công văn số 2548/TCT-TNCN ngày 12.6.2017 của Tổng cục Thuế.

    Cụ thể: Trường hợp công ty cho, tặng hiện vật cho khách hàng không thu tiền mà hiện vật là tài sản phải đăng ký sở hữu, hoặc đăng ký sử dụng với cơ quan quản lý nhà nước thì thu nhập mà khách hàng nhận được thuộc diện chịu thuế TNCN. Trường hợp thực hiện chương trình khuyến mại theo quy định tại khoản 5, 6 Điều 92 của Luật Thương mại thì khoản tiền/hiện vật cá nhân nhận được từ hoạt động trúng thưởng vượt trên 10 triệu đồng thuộc diện chịu thuế TNCN từ trúng thưởng.

    Như vậy, khi DN tổ chức chương trình khuyến mại tặng quà (tiền mặt/hiện vật) theo quy định tại Luật Thương mại cho tất cả các đối tượng khách hàng, không tổ chức thi, hoặc bốc thăm trúng thưởng, đồng thời quà tặng là tài sản không phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng thì không thuộc diện chịu thuế TNCN.

    CỤC THUẾ TỈNH

  • Câu hỏi mới hơn

  • Câu hỏi cũ hơn

 
CHỦ ĐẦU TƯ HẠ TẦNG KHU KINH TẾ KHU CÔNG NGHIỆP

Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định - www.kkt.binhdinh.gov.vn và www.kktbinhdinh.vn
Địa chỉ: 65 Tây Sơn, thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại: (056) 646257 - 3846519 - Fax: (056)-3846616 - E-mail: kktbinhdinh@binhdinh.gov.vn
 Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Phan Viết Hùng, Phó trưởng Ban
Khi sử dụng thông tin từ Website này đề nghị ghi rõ nguồn: Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định.