THỐNG KÊ TRUY CẬP
1853302
Trực tuyến : 34
Hôm nay : 862
Trong tháng : 24842
  • Hỏi : Hỏi về thời hạn sử dụng đất ở khu kinh tế
    Yên Thu Hà - yenthuha19@gamil.com - 10/06/2017
    Tôi có mua một lô đất thuộc khu kinh tế Nhơn Hội, hiện nay do tập đoàn FLC đầu tư và giao bán. Theo Quyết định số 389/QĐ-BQL của ban quản lý khu kinh tế tỉnh Bình Định thì " Thời hạn sử dụng đất là 50 năm...Người mua nhà ở gắn liền với đất được sử dụng ổn định lâu dài." Vậy nếu lô đất đó tôi mua để mở nhà hàng hoặc khách sạn thì có được sử dụng lâu dài không hay thời hạn là 50 năm? Nếu tôi mua để xây nhà ở thì có khác gì không ạ
    Trả lời :

    Việc sử dụng đất ở sang xây dựng nhà hàng, khách sạn thì Anh/Chị phải thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT ngày 21/7/2015 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ thì trường hợp chuyển mục đích sử dụng từ đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở (đất xây dựng nhà hàng, khách sạn) thuộc diện không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động.

    Theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 127 Luật Đất đai năm 2013 thì: “Trường hợp chuyển mục đích sử dụng từ đất phi nông nghiệp sử dụng ổn định lâu dài sang đất phi nông nghiệp sử dụng có thời hạn hoặc từ đất phi nông nghiệp sử dụng có thời hạn sang đất phi nông nghiệp sử dụng ổn định lâu dài thì hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất ổn định lâu dài”. Do đó, trường hợp của Anh/Chị nếu chuyển mục đích sử dụng đất từ đất ở sang đất phi nông nghiệp (kinh doanh nhà hàng hoặc khách sạn) thì vẫn được ổn định lâu dài, còn để xây nhà ở thì vẫn được ổn định lâu dài theo quy định.

  • Câu hỏi mới hơn

 
CHỦ ĐẦU TƯ HẠ TẦNG KHU KINH TẾ KHU CÔNG NGHIỆP

Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định - www.kkt.binhdinh.gov.vn và www.kktbinhdinh.vn
Địa chỉ: 65 Tây Sơn, thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định
Điện thoại: (056) 646257 - 3846519 - Fax: (056)-3846616 - E-mail: kktbinhdinh@binhdinh.gov.vn
Giấy phép số 148/GP-TTĐT cấp ngày 15/10/2012 của Bộ Thông tin và Truyền Thông - Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Phan Viết Hùng, Phó trưởng Ban
Khi sử dụng thông tin từ Website này đề nghị ghi rõ nguồn: Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh Bình Định.